Thuốc Cetirizin-10mg thuộc nhóm chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn; Được đăng ký tại Việt Nam theo số: VD-5397-08 và bào chế dưới dạng viên nén bao phim – đóng gói theo hộp 5 vỉ x 10 viên; 10 vỉ x 10 viên. Thuốc được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược phẩm 2/9 – Nadyphar …
Thành phần chính và Hàm lượng thuốc:
- Ceterizin dihydroclorid
Thuốc Cetirizin-10mg dùng chữa bệnh (Chỉ định):
- Viêm mũi dị ứng theo mùa hoặc quanh năm, ngứa, hen dị ứng, viêm kết mạc dị ứng và mề đay.
Thuốc không dùng chữa bệnh (Chống chỉ định):
- Quá mẫn với thành phần thuốc.
Phản ứng có hại không mong muốn (Tác dụng phụ) khi dùng thuốc:
- Nhẹ và thoáng qua: nhức đầu, an thần, chóng mặt, khô miệng, khó chịu tiêu hóa.
Chú ý đề phòng – Thận trọng lúc dùng:
- Phụ nữ có thai.
- Không khuyên dùng: phụ nữ cho con bú và trẻ em dưới 2 tuổi Tránh dùng rượu.
- Không nên lái xe hoặc vận hành máy khi dùng quá liều khuyến cáo.
Liều lượng và Cách dùng thuốc Cetirizin-10mg:
- Dạng viên người lớn và trẻ em trên 12 tuổi 1 viên/ngày, tối đa 2 viên/ngày.
Thông tin về thuốc Cetirizin-10mg ở trên không thể thay thế cho tư vấn của bác sĩ – dược sĩ. Bạn hãy tham khảo ý kiến của họ trước khi sử dụng.