Hapacol

Thuốc Hapacol thuộc nhóm giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, điều trị Gút và các bệnh xương khớp; Được đăng ký tại Việt Nam theo số: VNB-4389-05 và bào chế dưới dạng si rô thuốc – đóng gói theo hộp 1 chai 60ml, hộp 20 gói x 5ml sirô thuốc. Thuốc được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược Hậu Giang…

Thành phần chính và Hàm lượng thuốc:

  • Paracetamol
  • 5ml, 60ml

Thuốc Hapacol dùng chữa bệnh (Chỉ định):

  • Nhanh chóng hạ sốt, giảm đau nhức thông thường và giảm khó chịu trong các trường hợp sốt sau khi tiêm chủng, cảm lạnh, cúm, đau răng, mọc răng, đau đầu, đau tai, viêm họng…

Thuốc không dùng chữa bệnh (Chống chỉ định):

  • Quá mẫn với paracetamol.

Sự phối hợp các thuốc – Tương tác thuốc:

  • Không dùng kèm với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Phản ứng có hại không mong muốn (Tác dụng phụ) khi dùng thuốc:

  • Rất hiếm: kích ứng dạ dày nhẹ.

Chú ý đề phòng – Thận trọng lúc dùng:

  • Không dùng quá liều chỉ định.

Liều lượng và Cách dùng thuốc Hapacol:

  • Trẻ 2,5 – 5,4 kg (trẻ sơ sinh – 3 tháng tuổi): 0,4 mL/lần.
  • Trẻ 5,5 – 7,9 kg (trẻ 4 – 11 tháng tuổi): 0,8 mL/lần.
  • Trẻ 8 – 10,9 kg (trẻ 12 – 23 tháng tuổi): 1,2 mL/lần.
  • Trẻ 11 – 15,9 kg(trẻ 24 – 36 tháng tuổi): 1,6 mL/lần.
  • Trẻ >= 16 kg (trẻ > 36 tháng tuổi): Các lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ, không quá 5 lần/ngày. Lắc kỹ chai trước khi dùng.

Thông tin về thuốc Hapacol ở trên không thể thay thế cho tư vấn của bác sĩ – dược sĩ. Bạn hãy tham khảo ý kiến của họ trước khi sử dụng.